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1. UTANGULIZI 

Kituo cha Uwezeshaji Wananchi kiuchumi Kahama (KEEC) kilifunguliwa rasmi tarehe 18 

Novemba, 2018 na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Mheshimiwa Jenista J. 

Mhagama. Ufunguzi wa Kituo  hiki ni matokeo ya utekelezaji wa  agizo la  Waziri Mkuu, 

Mhe Kassim M. Majaliwa kwa Baraza la Uwezeshaji  baada ya jitihada za Mkuu wa Mkoa 

wa Shinyanga kutenga ardhi yenye ukubwa wa  ekari 500 eneo la Zongomela katika 

Halmashauri ya Mji wa Kahama na kulipima viwanja na kuvigawa viwanja hivyo kwa  

Wajasiriamali. Kituo hiki kinaratibiwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji kwa kushirikiana  

na Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji wa Kahama. Kituo hiki kinahudumia 

wananchi wa Mkoa wa Shinyanga na mikoa ya jirani. 

2. MALENGO YA KEEC 

Kituo cha Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi Kahama kimeanzishwa kwa madhumuni ya 

kutoa huduma kwa wajasiriamali na wananchi kwa ujumla ili waweze kujikwamua 

kiuchumi kwa kuanzisha ama kuendeleza biashara na miradi mbalimbali ya maendeleo. 

Kituo kinawakutanisha wadau mbalimbali wa uwezeshaji katika eneo moja ili waweze 

kutoa huduma kwa walengwa. Kituo hiki kinamrahisishia mwananchi kupata huduma za 

uwezeshaji katika eneo moja kwa mujibu wa malengo ya kituo kama yalivyoainishwa.  

Kituo kinafanya mambo yafuatayo:- 

a) Kutoa huduma za elimu, ufundi stadi na ujuzi katika fani mbalimbali;  

b) Huduma za kurasimisha  ardhi na biashara, upatikanaji wa leseni na vibali vyote 

vinavyohitajika katika biashara kama vile vibali vya shirika la viwango, mamlaka 

ya chakula na dawa, huduma za msimbomilia; 

c) Huduma za kifedha na mikopo;   

d) Elimu ya kodi;  

e) Elimu ya kuongeza thamani bidhaa; 

f) Huduma za mikopo nafuu ya serikali kutoka kwenye mifuko ya serikali,  

g) Huduma za bima ya afya;  

h) Huduma za hifadhi ya jamii,  

i) Elimu ya  kuunda vikundi vya kiuchumi kama vile vyama vya ushirika nk  

j) Kituo kinatoa huduma za maeneo ya kufanyia aina mbalimbali za biashara 

kutokana na ukubwa wa eneo la kituo na mazingira husika;  

k) Huduma za masoko na kutengeneza mtandao wa masoko; na 

l) Ukumbi kwa ajili ya kuendesha mikutano. 

 

3. WALENGWA WA KITUO 
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Walengwa wanaotarajiwa kunufaika na kituo ni wajasiriamali wote wakiwemo wadogo, 

wakati na wakubwa wakiwa mmoja mmoja, Vikundi ama Makampuni yaliyoko katika 

Sekta zote za kiuchumi na wananchi wote wa Mkoa wa Shinyanga na mikoa ya jirani. 

 

4. TAASISI ZILIZOPO NDANI YA KITUO 

Kituo cha Uwezeshaji kina taasisi 12 za uwezeshaji zinazofaya kazi kwa pamoja ili 

kuhakikisha kuwa malengo ya Kituo yanatimia. Taasisi hizo ni Baraza la Taifa la 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO), 

SELF Microfinance Fund (SELF MF), Asasi ya Kusaidia Sekta Binafsi za Kilimo (PASS 

Trust), Tanzania Chamber Of Commerce, Industry and Agriculture (TCCIA), Mpango wa 

Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania (MKURABITA), GSI Tanzania, 

Mamlaka ya Mapato  Tanzania (TRA), Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 

(VETA), Benki ya NBC Tanzania, Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) na  Mfuko wa 

Pembejeo wa Taifa (AGITF); Huduma zinazotolewa na Taasisi hizo kwa wananchi 

zimeainishwa hapa chini:  

a. Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ni mratibu wa Kituo hiki cha 

Uwezeshaji Kahama. Baraza ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa Sheria ya Taifa ya 

Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu ili 

kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 

2004. Baraza lina dhamana ya kuhakikisha kuwa watanzania (wanawake, wanaume, 

vijana na watu wenye ulemavu) wanapata fursa ya kushiriki kikamilifu katika shughuli 

mbalimbali za kiuchumi hapa nchini. Baraza linaratibu Programu mbalimbali za 

uwezeshaji kama vile Kijana Jiajiri, Kijana Jiandae Ajira, Programu ya Vijana wahitimu 

wa Vyuo Vikuu, Programu ya Vijana wa Jeshi la Kujenga Taifa, Programu ya Bodaboda 

nk. 

b. Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO) 

 

Shirika la kuhudumia viwanda vidogo (SIDO) lilianzishwa kwa mujibu wa sheria ya 

Bunge Na. 28 ya mwaka 1973 kupanga, kuratibu, kuendeleza na kutoa huduma 

mbalimbali kwa viwanda/biashara ndogo na za kati. Huduma hizo ni pamoja na Kutoa 

ushauri wa biashara, Mikopo ya masharti  nafuu kwa wajasiriamali pamoja na masoko. 
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Walengwa wa SIDO ni Viwanda/biashara ndogo na kati, Wajasiriamali binafsi pamoja na 

vikundi vya Wajasiriamali chipukizi (wenye mawazo, wanaoanza na waliokwisha anza 

biashara), Mashirika/Taasisi zinazo saidia wajasiriamali, Mashirika yasiyo ya kiserikali 

yanayojishughulisha na jamii (NGOs)  

c. SELF Microfinance Fund (SELF MF) 

Mfuko wa SELF ulisajiliwa tarehe 04/09/2014 kwa Sheria ya Kampuni ya mwaka 2002 

chini ya Udhamini wa Serikali ili kukuza na kuboresha upatikanaji wa huduma za kifedha 

kwa wananchi hususan wa vijijini, na hivyo kuwapa fursa ya kushiriki katika shughuli za 

uzalishaji mali kwa lengo la kujiongezea kipato ili kuondokana na umaskini.Huduma 

zinazotolewa na SELF MF ni pamoja na : 

 

 

 

i. Kutoa mikopo ya masharti nafuu kwa wajasiriamali wadogo kupitia Asasi ndogo 

na za Kati za kifedha; 

ii. Kujenga uwezo wa Asasi Ndogo na za Kati kwa njia ya mafunzo, mifumo  na 

vitendea kazi ili kuwezesha Asasi hizi kujiendesha na kutoa huduma bora na 

endelevu kwa wananchi walengwa wa Mfuko; na 
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iii. Kuwajengea uwezo wajasiriamali wadogo ili waweze kufanya shughuli za 

uzalishaji kwa tija, ikiwa ni pamoja na kuwekeza mikopo hiyo vizuri, na hatimaye 

waondokane na umasikini. 

 

 

d. PASS TRUST 

 

Ni chombo kilichoanzishwa Mwaka 2000 na kuanza utekelezaji kama mradi chini ya 

wizara ya Kilimo/Fedha ilikuchochea uwekezaji na kukuza kilimo cha biashara na sekta 

zinazohusika.  

PASS Trust inatoa huduma za maendeleo ya biashara kwa wateja kama Upembuzi 
yakinifu, Kuandaa Mipango ya Biashara, Kujenga utaalamu, Kuwaunganisha wakulima 
katika vikundi maalum kwa ajili yakilimo cha mkataba, kusambaza pembejeo kwa 
mkopo, kufanya mazungumzo ya bei na kutoa ushauri, na utafutaji na uunganishaji wa 
masoko PASS Trust pia inatoahuduma za fedhakwakuwasiadia watu na makampuni 
zinazostahili kupata mkopo kwa ajili ya uwekezaji wenye faida kupitia:Tahmini ya 
maandiko ya kuombea mkopo kulingana na masharti ya benki husika na kulinganishwa 
nabenkihizo: CRDB,NMB, NBC, AZANIA, EXIM,BOA, TIB, FBME, KCBL, TADB, 

AmanaBank, AKIBA COMMERCIAL BANK na TPB 

Dhamana ya mkopo ambayo inatolewa kwa benki zenye mikataba ya kushirikianana 

PASS ili kujazia upungufu wa dhamana ya mteja 
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Walengwa wakuu wa Mfuko ni Mtu binafsi yeyote, vikundi, Chama au Kampuni 

zinazojishughulisha na sekta ya kilimo inaweza kutumia huduma za PASS, haswa: 

 Wajasiriamali binafsi - ambao wanadira na wanyafanyabiashara katika hali ya 
ufanisi na kibiashara; na 

 Wajasiriamali binafsi- watakaoshirikiana na PASS na Benki washirika na 
kuwakilisha nyaraka zinazo takiwa na ambao wanaweza kufikia angalau vigezo 

vya msingi kwa ajili ya ukopaji 

Kipaumbele kitatolewa kwa wateja wenye matokeo makubwa katika mwendelezo wa 

mnyororo wathamani kwa bidhaa za kilimo hususani katika mazao ya chakula, biashara 

na mazao ya kusafirishwa nje ya nchi 

e. Tanzania Chamber Of Commerce, Industry and Agriculture (TCCIA) 

 

Ni Taasisi isiyo ya Kiserikali iliyoanzishwa mwaka 1988, kwa lengo la kushirikiana na 

Serikali kuleta ufanisi katika sekta binafsi. TCCIA ni kiungo kati ya Sekta ya Umma na 

Sekta Binafsi. Wajibu wa TCCIA ni kuandaa Mabaraza ya Biashara kuanzia ngazi ya 

Wilaya, Mkoa na Taifa, majadiliano, ushawishi na utetezi kwa Sekta binafsi (Dialogue, 

Advocacy & Lobbing), kutoa vyeti vya Uasili (Certificate of Origin), urasimishaji 

biashara, kutafuta ubia wa kibiashara, ushauri wa kibiashara, mafunzo ya ujasiriamali 

na VICOBA. kuandaa Maonyesho ya kibiashara na ziara za kibiashara. 

Walengwa wa TCCIA ni Viwanda/Biashara ndogo na kati, Wajasiriamali binafsi, pamoja 

na vikundi vya Wajasiriamali chipukizi (wenye mawazo, wanaoanza na waliokwisha anza 

biashara), Mashirika/Taasisi zinazo saidia wajasiriamali, Mashirika yasiyo ya kiserikali 

(NGOs),wafanyabiashara wote, wakulima na wafugaji. 

f. Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge Tanzania 

(MKURABITA) 
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Ni kati ya Programu za Serikali, zenye ofisi katika Kituo cha Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi cha Kahama.  Lengo la Mpango huu katika kituo ni kuwawezesha wamiliki wa 

rasilimali ardhi na biashara kushiriki katika uchumi rasmi unaosimamiwa na utawala wa 

sheria pamoja na Kujenga uwezo kwa watendaji wa Mamlaka za Serikali za mitaa kwa 

upande wa Tanzania Bara na wale wa Wizara za Kisekta kwa upande wa Zanzibar ili 

kutekeleza kazi zifuatazo: 

i. Urasimishaji Ardhi vijijini; 

ii. Urasimishaji Ardhi mijini; 

iii. Ujenzi wa Masjala za Ardhi za Vijiji; 

iv. Urasimishaji na uendelezaji Biashara; 

v. Kutoa mafunzo ili kuwawezesha wananchi kutumia Hati Miliki na Hati za 

Hakimiliki za Kimila katika kupata Mitaji kwenye Benki na Taasisi zingine za 

Fedha ili   kuwaongezea kipato na kukuza uchumi.  

Wananchi wa mijini na vijijini wanaomiliki rasilimali nje ya mfumo unaotambulika 

kisheria na wanaoendesha biashara bila kukidhi matakwa ya kisheria. 

 

g. GSI Tanzania 

 

Jukumu la GS1 ni kuwezesha biashara na kutoa msimbomilia. Kuanzia mwaka 2011, 

Tanzania imekuwa mwanachama wa GS1 ambayo ni taasisi ya kimataifa inayotoa 

msimbomilia (barcodes) na kutoa huduma ya ufatiliaji (traceability) wa bidhaa kutoka 

kwa mzalishaji hadi kufika kwa mlaji.Bidhaa zenye msimbomilia  huongeza nafasi ya 

kupenya kwenye masoko ya ndani, kikanda na kimataifa, pia msimbomilia hurahisisha 

utambuzi wa bidhaa. 
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 Kutokana na umuhimu wa msimbomilia kwenye kufanya biashara, wajasiriamali wote 

na wafanyabiashara wanashauriwa kusajili biashara zao na GS1 Tanzania ili kupata 

utambuzi wa bidhaa zao na cheti cha msimbomilia. 

 

 

 

 

 

 

 

 

h. Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilianzishwa kwa Sheria ya Bunge Na.11 ya mwaka 1995, 

na ilianza kufanya kazi tarehe 1 Julai 1996.TRA ina jukumu la kusimamia kwa uadilifu 

kodi mbalimbali za Serikali Kuu.TRA inatoa huduma mbalimbali kwa wadau wake. 

Huduma hizi zinajumuisha:Usajili, Makadirio ya kodi, Ukaguzi wa Kodi, Kibali cha 

Forodha, Vibali na Leseni,Kujibu maswali na kushughulikia malalamiko,Kutoa nafuu ya 

kodi, Marejesho ya kodi,Huduma za uchunguzi wa masuala ya kodi,Elimu ya kodi,Utoaji 

wa data za kitakwimu na Mafunzo 

 
 

i. BENKI YA NBC TANZANIA 

Benki ya Taifa ya Biashara ni Benki ya zamani kuliko zote nchini Tanzania ikiwa na 

uzoefu wa zaidi ya miongo mitano. Benki hii inatoa huduma mbalimbali kwa wateja wa 

rejareja, biashara, mashirika na misaada ya uwekezaji, bidhaa na huduma za usimamizi 

mzuri wa fedha. 
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j. Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi (VETA) 

 

VETA kwa kutumia Chuo cha ufundi stadi na huduma Shinyanga kinatoa mafunzo ya 

kozi za Elimu na mafunzo ya ufundi stadi ya muda  

 

 

mrefu na mfupi kwa kutumia mfumo wa Umahiri (Competence Based Education and 

Training (CBET). Mfumo huu ambao hutumika duniani kote humfanya mwanafunzi 

kuwa mahiri katika fani anayojifunza. 

 

Chuo kinauwezo wa kutoa mafunzo ya muda mrefu kwa wanafunzi wapatao 400 kwa 

wakati mmoja katika fani kumi nazo ni Useremala, Ujenzi wa Nyumba, Uungaji Vyuma, 

Ushonaji, Ufundi Bomba, Uhazili na Kompyuta, Umeme wa Nyumbani, Ufundi Magari na 

Uendeshaji Mitambo (Plant Operation). Pia kina uwezo wa kutoa mafunzo kwa 

wanafunzi 430 wa kozi za muda fupi kwa wakati mmoja.  

k. Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) 
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Chuo kikuu huria cha Tanzania kilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Bunge Na. 17 ya 

mwaka 1992 kuratibu, na kutoa elimu kwa njia ya huria, masafa na kimtandao. Mfumo 

wa utoaji elimu unamwezesha mwanafunzi kusoma huku pia akiwa anajishughulisha na 

shughuli zingine za kujipatia kipato. 

 

Walengwa wa Chuo hiki ni wafanyakazi wa serikalini na taasisi binafsi,wahitimu wa 

elimu ya kidato cha nne na kidato cha sita, wahitimu wa elimu ya ngazi ya  cheti, 

stashahada, astashhada na shahada katika fani mbalimbali. 

l. Mfuko wa Pembejeo wa Taifa (AGITF) 

 

Mfuko wa Pembejeo za Kilimo na Mifugo (The Agricultural Inputs Trust Fund) 

ulianzishwa mwaka wa 1994, kwa sheria ya Bunge Na. 9 ya mwaka 1994. na kufanyiwa 

marekebisho ya kwanza mwaka 2002. Lengo la kuanzishwa kwa Mfuko wa Pembejeo za 

kilimo ilikuwa ni utekelezaji wa Sera ya Serikali katika kuhakikisha kwamba wakulima 

wanapata pembejeo za kilimo kwa wakati unaofaa na kwa bei nafuu. Hivyo, kazi ya 

Mfuko wa Pembejeo ni pamoja na : 

 Kutoa mikopo ya riba nafuu ili kuwezesha kugharamia usambazaji wa pembejeo 

za kilimo, mifugo na zana ndogondogo za kilimo; 

 Kuhakikisha kuwa pembejeo zinawafikia wakulima na wafugaji kwa wakati na 

kwa bei nafuu 

 Kutoa mikopo ya matrekta mapya matrekta madogo (power tiller) na kukarabati 

machakavu ili kuboresha na kupanua eneo la kilimo nchini. 
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Walengwa wa mikopo ya pembejeo za kilimo na mifugo ni:- 

i. Wakulima au wafugaji kupitia kwenye vikundi, 

ii. Wakulima au wafugaji binafsi,  

iii. Vyama vya Msingi,  

iv. Mifuko ya Pembejeo ya Wilaya,  

v. Vyama vya Akiba na Kukopa (SACCOS)  

vi. Mawakala wa kusambaza pembejeo,  

vii. Wafanyakazi katika sekta ya umma na binafsi 

 

 

 

5. UTOAJI WA HUDUMA KATIKA KITUO 

Kituo kinatoa huduma zake kwa kuzingatia Uwazi, Haki, Usikivu, Uwezo, 

Kuwajibika,Umoja na Kujituma. Kituo kinafunguliwa kuanzia saa 2:00 asubuhi hadi saa 

10: 00 Jioni ndani ya siku za kazi. 

 

6. MATOKEO TARAJIWA YA KITUO 

Kituo kinategemewa kusaidia kubadilisha hali ya uchumi kwa wajasiriamali katika mkoa 

wa Shinyanga na Mikoa ya Jirani, Aidha yafuatayo yanategemewa kutokana na 

matumizi ya huduma ndani ya Kituo. 

a. Kuongezeka kwa idadi ya Viwanda;  

b. Kuongezeka kwa ajira; 

c. Kuongezeka kwa pato la wananchi; 

d. Kupungua kwa kiwango cha umasikini; 

e. Kuongezeka kwa ajira; 

f. Kuongezeka kwa pato la Serikali; 
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g. Kuongezeka kwa shughuli za kiuchumi; 

h. Kuongezeka kwa uelewa wa masuala ya fedha na elimu ya ujasirimali; 

i. Upatikanaji wa Mitaji kwa wajasiriamali; 

j. Wananchi kupata fursa ya kushiriki katika masoko ya Ndani na Nje; na 

k.  Kuongezeka kwa urasimishaji wa Ardhi na Biashara. 

 

 

7. MAWASILIANO YA KITUO 

a) Mahali Kituo kilipo :  

Barabara ya Tabora, 

Kata ya Nyihogo 

Halmashauri ya Mji wa Kahama 

Mkoa wa Shinyanga 

 

b) Mawasiliano ya barua: 

Meneja wa Kituo 

Kituo cha Uwezeshaji Wananchi cha Kahama 

SLP 472 

Kahama 

 

c) Mawasiliano ya barua pepe: neec@uwezeshaji.go.tz 

d) Namba ya Simu : +255 22 2137362 

e) Tovuti : www.uwezeshaji.go.tz 

mailto:neec@uwezeshaji.go.tz

